วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555


แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย                                                                                                            ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๕
ภาคเรียนที่ ๑                                                                                                                                           ปีการศึกษา ๒๕๕๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑   เรื่อง  คำราชาศัพท์                                                                                 เวลา   ๖     ชั่วโมง 
เรื่อง    ใช้ให้ถูกพึงจำ...คำราชาศัพท์                                                                                                 เวลา   ๑      ชั่วโมง 

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๔.๑   เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ   

ตัวชี้วัด
      มฐ.ท ๔.๑ ป. ๕/๔  ใช้คำราชาศัพท์

สาระสำคัญ
      คำราชาศัพท์เป็นคำในภาษาไทยที่ต้องเลือกใช้ให้เหมาะสมกับบุคคลระดับต่าง ๆ

จุดประสงค์การเรียนรู้
      ๑. อธิบายการใช้คำราชาศัพท์  (K)
      ๒.ใช้คำราชาศัพท์ได้ถูกต้องเหมาะสม  (P)
      ๓. เห็นความสำคัญของการใช้คำราชาศัพท์  (A)

สาระการเรียนรู้/เนื้อหาสาระ                                                                                                                                                       
       ๑. ความรู้ความคิด (K)                                                                                                                                                     
            คำราชาศัพท์ชนิดต่าง ๆ
      ๒. ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด (P)
            การจำแนก  การให้เหตุผล  การสังเคราะห์  การสรุปความรู้ 
      ๓. คุณลักษณะ (A)
           ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน รักความเป็นไทย                                                                                   

สมรรถนะสำคัญ
         ๑มีความสามารถในการสื่อสาร
         ๒. มีความสามารถในการคิด

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
๑.วิธีวัดและเครื่องมือวัด
เป้ามายการเรียนรู้
หลักฐานผลการเรียนรู้
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
สาระสำคัญ
คำราชาศัพท์เป็นคำในภาษาไทยที่ต้องเลือกใช้ให้เหมาะสมกับบุคคลระดับต่าง ๆ


- ผลการทดสอบการตอบคำถามคำราชาศัพท์

- ตอบคำถามจากเรื่องคำราชาศัพท์

- แบบทดสอบการตอบคำถามจากเรื่อง
คำราชาศัพท์
 ตัวชี้วัด
มฐ.ท ๔.๑ ป. ๕/๔  ใช้คำราชาศัพท์


- ผลการทดสอบการตอบคำถามเรื่องคำราชาศัพท์

- ทำแบบทดสอบการตอบคำถามเรื่องคำราชาศัพท์


- แบบทดสอบการตอบคำถามเรื่อง
คำราชาศัพท์

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
. สามารถใช้คำราชาศัพท์ได้ถูกต้องเหมาะสม  

- ผลการทดสอบการตอบคำถามเรื่องที่คำราชาศัพท์


- ทำแบบทดสอบการตอบคำถามเรื่องคำราชาศัพท์


- แบบทดสอบการตอบคำถามเรื่องคำราชาศัพท์



กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำสู่บทเรียน                 
. ครูพูดคุยสนทนากับนักเรียน แล้วแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
. ครูอธิบายให้ความรู้เรื่องคำราชาศัพท์ให้นักเรียน

ขั้นการสอน
๑. ให้นักเรียนแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถามท้าทายดังนี้
๏ ใช้คำราชาศัพท์อย่างไรไม่ให้ผิดพลาด

๒. ให้นักเรียนฟังบทสนทนาของแม่ลูกคู่หนึ่งจากการอ่านหรือพูดให้ฟังของครู
                    แม่พาลูกที่ครบรอบวันเกิด ๗ ขวบใส่บาตรในเช้าวันหนึ่ง ลูกชายกระตือรือร้นเตรียมตัว    ใส่บาตรอย่างตั้งใจ เมื่อเห็นพระสงฆ์เดินใกล้เข้ามาเกือบถึงที่ที่เขาเตรียมใส่บาตร ลูกชายก็พูดดัง ๆ กับพระภิกษุว่า หลวงพ่อครับ หลวงพ่อครับ ขอใส่บาตรหน่อยครับแม่ก็พูดเบา ๆ กับลูกว่า จุ๊ จุ๊”  พูดอย่างนี้ไม่ได้ลูก ต้องพูดว่า ………………”    จากนั้นครูใช้คำถามว่า
      ๒. ๑) นักเรียนคิดว่าเด็กอายุเพียง ๗ ขวบจะพูดอย่างนี้กับพระเมื่อจะใส่บาตรได้หรือไม่ (ไม่ควรพูด แม้จะพูดอย่างไพเราะด้วยความเคารพก็ตาม)
     ๒.๒) ควรพูดอย่างไรกับพระสงฆ์ เมื่อต้องการจะใส่บาตรท่าน (ควรพูดว่า นิมนต์ครับ” (ขอรับ, ค่ะ) กับพระด้วยความนอบน้อม เคารพ)

๓. ให้นักเรียนช่วยกันคิดถึงคำต่าง ๆที่ใช้กับพระภิกษุ หรือให้แต่งประโยคที่เกี่ยวกับพระสงฆ์
ดังตัวอย่าง             - อาของผมอุปสมบทที่วัดนี้ ผมเคยไปหาท่านที่กุฏิ
                                - คุณพ่อถวายของใช้แด่พระสงฆ์ในวันทำบุญเข้าพรรษาที่วัด
      ให้นักเรียนร่วมกันพิจารณาการใช้คำราชาศัพท์ที่ใช้กับพระสงฆ์ ในแต่ละประโยคว่าถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ มีคำใดบ้างที่ใช้กับพระสงฆ์โดยเฉพาะ (คำว่า อุปสมบท  กุฏิ  ถวาย)


๔. ให้นักเรียนพิจารณาว่า อุปสมบท ใช้ต่างกับคำว่า บรรพชา อย่างไร (อุปสมบท หมายถึงการบวชเป็นพระภิกษุ  ส่วนบรรพชา หมายถึงการบวชเป็นสามเณร เมื่ออายุยังไม่ถึงเกณฑ์อุปสมบทเป็นพระภิกษุ)

๕. ให้นักเรียนทายปัญหาหรือคิดปริศนาทำทายเกี่ยวกับคำที่ใช้กับพระสงฆ์ เช่น              
                    ๑. ประ.............อะไร คือ อาการที่ผู้หนึ่งผู้ใดยกของขึ้นถวายแด่พระสงฆ์  (ประเคน)
                   ๒. ทำ................อะไรนะ คือ การที่พระท่านสวดมนต์ (ทำวัตร)
                   ๓. อา.................อะไร คือ การผิดวินัยสงฆ์ (หรือโทษที่เกิดจากการล่วงละเมิดสิกขาบทหรือข้อห้ามแห่งภิกษุ (อาบัติ)                               
 ๖. ให้นักเรียนแบ่งเป็นกลุ่มย่อย  คิดท่าทาง บทสนทนา หรือการแสดงบทบาทสมมุติหน้าชั้นเรียน โดยให้มีคำที่ใช้กับพระภิกษุ ให้นักเรียนอาสาสมัคร หรือจับสลากกลุ่มให้ออกมานำเสนอผลงาน

๗. ให้นักเรียนอ่านข้อความบนกระดาน ช่วยกันคิดคำที่จะนำมาเติมในช่องว่าง เช่น

                 เด็กหญิงพิมพาติดตามนางสุพร...........(แม่) ของเขาไปซื้อของในตลาด นางสุพรซื้อ
                 ของต่าง ๆ เช่น..............(เนื้อหมู)..............(ผักบุ้ง).............(ผักกระเฉด) ฯลฯ เมื่อซื้อเสร็จ
                 บังเอิญเด็กหญิงพิมพาสะดุดหกล้ม.............(หัว)กระแทกเสา แม้ไม่แรงนักแต่ทำให้พิมพา
                 รู้สึกมึนงง และมี...............(เลือด)ไหลซิบ ๆ ที่หัวเข่า นางสุพรจึงรีบนำ.............(ลูกสาว)

     * คำสุภาพที่ช่วยกันคิดเติมในช่องว่างเรียงกัน คือ มารดา  เนื้อสุกร  ผักทอดยอด  ผักรู้นอน  ศีรษะ  โลหิต  บุตรสาว  แพทย์
        ครูให้ความรู้เพิ่มเติมในลักษณะของผักบุ้งที่มีก้านยาวทอดออกไป จึงเหมาะกับคำว่าผักทอดยอดและผักรู้นอนที่เรียกแทน ผักกระเฉดเพราะชื่อเต็มที่ฟังไม่สุภาพ (เฉด) จึงเรียกตามลักษณะที่มันหุบใบเหมือนจะนอนตอนใกล้ค่ำ

๘. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาถึงคำราชาศัพท์แต่ละประเภทที่ใช้กับบุคคลระดับต่าง ๆ ที่มีมากมาย โดยเฉพาะคำราชาศัพท์ที่ใช้กับพระราชา พระบรมวงศานุวงศ์ การจะใช้ให้ถูกต้องหรือผิดพลาดน้อยที่สุด จะขึ้นกับการฝึกฝน ศึกษา และสังเกต จดจำการใช้ หมั่นใช้ให้ถูกต้องอยู่เสมอ
     
. ครูมอบหมายงานให้แต่ละกลุ่มไปสืบค้นการใช้คำราชาศัพท์จากอินเทอร์เน็ต กลุ่มละ ๑ หมวด จากทั้งหมด ๖ หมวดดังนี้
          ๑. หมวดร่างกาย
         ๒. หมวดเครือญาติ
         ๓. หมวดเครื่องใช้
         ๔. หมวดกริยา
         ๕. หมวดสรรพนาม
         ๖. หมวดคำที่ใช้กับพระสงฆ์

ขั้นการประเมินผลการเรียนรู้/ขั้นสรุปการสอ
          . ให้นักเรียนทำแบบทดสอบ                                                                                                                                                        
               -ทำแบบทดสอบตอบคำถามการใช้คำราชาศัพท์

สื่อการเรียนรู้
๑. ปริศนาคำทาย
๒. ข้อความให้นักเรียนเติมคำสุภาพ
. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
๑. วิธีการวัดและประเมินผล
             ๑.๑  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
             ๑.๒ สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
 ๒. เครื่องมือ
             ๒.๑  แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
             ๒.๒ แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
๓. เกณฑ์การประเมิน
             ๓.๑ การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
                     ผ่านตั้งแต่ ๒ รายการ       ถือว่า     ผ่าน
                     ผ่าน            ๑ รายการ        ถือว่า     ไม่ผ่าน
           ๓.๒ การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
                     คะแนน ๙ - ๑๐  ระดับ     ดีมาก
                     คะแนน ๗ - ๘   ระดับ     ดี
                     คะแนน ๕ - ๖    ระดับ    พอใช้
                     คะแนน ๐ - ๔    ระดับ    ควรปรับปรุง
            ๓.๓ เกณฑ์การประเมินการทำแบบทดสอบ
                ๓.๑ แบบทดสอบการตอบคำถามเรื่อง การใช้คำราชาศัพท์
                                - ตอบคำถามถูกต้อง ข้อละ ๑ คะแนน  (คะแนนเต็ม ๒๐ คะแนน)
                                - ต่ำกว่า   ๑๐   คะแนน     ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมิน
๔. เกณฑ์การผ่าน
๓.๑ นักเรียนได้คะแนนการทำแบบทดสอบทั้งสามรวมกันไม่น้อยกว่าร้อยละ  ๕๐ ของคะแนนเต็ม













ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น